Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

Think of U
Posted : Wednesday, August 29, 2012 8:27:58 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ทำเรื่องรีไฟแนนซ์บ้านไปแล้ว Softloan SCB โอนจดจำนองเสร็จสิ้นไปแล้วตั้งแต่กลางเดือน กค.ที่ผ่านมา ณ กรมที่ดินดอนเมือง แต่ไม่ทราบว่ามีนโยบายให้สิทธิลดค่าจดจำนอง 0.01% ก็เลยจ่ายไปเต็มๆ 1%

แต่พึ่งมาทราบในภายหลังว่าขอใช้สิทธิได้เพราะเราเข้าข่ายนี้ทุกอย่าง ดังนั้นจึงจะไปยื่นเรื่องขอคืนเงินที่กรมที่ดิน แบบนี้ใครเคยทำบ้างคะ? มีโอกาสจะได้เงินคืนหรือไม่? บอกตรงๆว่าเสียดายมากๆค่ะ เงินไม่ใช่น้อยๆเลย (แอบเสียใจที่ Sales SCB กับ เจ้าหน้าที่กรมที่ดิน ไม่แจ้งให้เราทราบเลย ทำไมไม่ช่วยเหลือประชาชนบ้าง) นี่ถ้าเราไม่เข้าเน็ตก็ไม่รู้เรื่องจนทุกวันนี้

jasawin
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, August 29, 2012 8:41:39 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ยากครับ ผมก็ทำไปแล้ว โทรถามกรมที่ดิน ฝ่ายที่ดูแลบอกว่า ถ้าโอนไปแล้วด้วยเงื่อนไขปกติ ยังไม่มีระเบียบการปฏิบัติว่าจะขอคืนได้อย่างไร เหมือนบอกนัยๆว่าไม่ได้นั่นเอง

Think of U
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, August 29, 2012 8:57:12 PM(UTC)
Guest

คือจะว่าเราไม่ยื่นเรื่องเองตั้งแต่แรกก็ไม่ใช่นะ มันพลาดเพราะเราไม่รู้ว่ามีกฏระเบียบให้ลดหย่อนได้ ถ้าผิดน่าจะผิดที่เจ้าพนักงานกรมที่ดิน ที่รู้ว่ามีระเบียบแต่ไม่แจ้งให้ประชาชนรับทราบ

ขนาดภาษีที่หักเราไปแล้ว เรายังไปขอคืนได้เลยใช่มั้ยคะ กรมที่ดิน น่าจะแฟร์ๆเหมือนสรรพรกรมั่งเนอะ พยายามคิดเข้าข้างตัวเองเพื่อให้ได้เงินคืนมาค่ะ

ดังนั้นอยากเรียกร้องให้คนที่จ่ายไปแล้ว 1%เต็มๆ ช่วยๆกันออกมาเรียกร้องสิทธิยื่นเรื่องขอคืนกันเยอะๆ จะได้ช่วยกันเป็นแรงผลักดันนะคะ

พ่อเฉาก๊วยกะแม่เปียกปูน
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, August 29, 2012 9:10:09 PM(UTC)
Guest

.....อ้อยเข้าปากแล้ว ถ้าจะให้คืนคงต้องหาอะไรใหญ่ๆ แรงๆงัดปากซะหน่อย

mmcm (mcm2511)
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, August 29, 2012 9:23:22 PM(UTC)
Guest

อยากทราบเหมือกันกับจขกท. ว่าจะแจ้งใครที่ใหน/ขั้นตอนใหน ในการลดหย่อนค่าธรรมเนียมนี้(0.01%)ผมพึ่งไปขอใบรับรองฯนี้มาจากเขตที่ทะเบียนบ้านอยู่

jasawin
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, August 29, 2012 9:28:23 PM(UTC)
Guest

ถ้าได้ใบรับรองมาแล้ว ต้องเป็นแบบฟอร์มของที่ดินเลยนะครับ ไม่งั้นไม่ได้ และก็แจ้งธนาคารที่เราทำเรื่องด้วย เขาจะแนบไปด้วยกันตอนจำนอง

Think of U
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, August 29, 2012 9:42:09 PM(UTC)
Guest

ขอชี้แจงค่ะ เกรงว่าจะกำลังเข้าใจผิด คุณ mmcm อย่าพึ่งหลงประเด็นนะคะ เพราะประเด็นนี้คือมีการจดจำนองเรียบร้อยแล้วโดยจ่ายเต็มๆ 1% แล้วจะมาทำเรื่องขอคืนนะคะ

jasawin
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, August 29, 2012 10:00:01 PM(UTC)
Guest

แต่สุดท้ายไม่ได้หมายความว่ามีใบรับรองจากเขตจะได้นะครับ อยู่ที่สำนักงานที่ดินนั้นๆจะพิจราณาด้วยว่าจะให้ไหม

As you know
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, August 29, 2012 10:19:52 PM(UTC)
Guest

บอกตรงๆ ว่ายากครับ ผ่านขั้นตอนไปโดยสมบูรณ์แล้วอ่ะ ตามความเห็นผมนะ เขาอาจจะเถียงว่าคุณไม่ใช้สิทธิเองนี่(ทั้งๆที่คนรู้น้อยมาก)

บองหลา
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, August 29, 2012 10:59:56 PM(UTC)
Guest

ประกาศให้ลดค่าจดจำนอง นี้ บังคับใช้มานานแล้ว ตั้งแต่ นายวัฒนา อัศวเหม ครับเป็นรมต.มหาดไทยในขณะนั้นครับ ทำให้ผู้ประสบภัยสามารถใช้สิทธิ์นี้ได้ แต่เมื่อคุณไม่ได้ใช้สิทธิ์นี้แล้วจะมาขอคืนภายหลัง ในประกาศดังกล่าวไม่ได้มีกำหนดไว้ครับ ฉนั้นหากจะขอคืนที่เราจ่ายไปแล้วนั้น จะทำได้ก็ต่อเมื่อมีประกาศฉบับใหม่ ออกมาว่าผู่ที่จ่ายไปแล่ว สามารถมาขอคืนได้ จึงจะทำได้ครับ หรือต้องรอ ท่านวัฒนา กลับมาเป็น รมต.ใหม่ท่านอาจจะออก ระเบียบเพื่อให้ขอคืนได้ก็อาจจะเปนไปได้ครับ

Think of U
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, August 29, 2012 11:21:12 PM(UTC)
Guest

อ่านความเห็นของ บองหลา แล้วเศร้า พูดไม่ออก แต่ไม่ท้อนะจะสู้ไปยื่นข้อเรียกร้องจนถึงที่สุด

เพราะรู้สึกเหมือนโดนกรมที่ดินเอาเปรียบบนความรู้ไม่เท่าทันของประชาชนนะ เรื่องก็พึ่งจะเกิดพร้อมๆกับที่รายอื่นๆเค้าได้ลด0.01% นี่เอง เพราะ soft loan พึ่งจะมีนโยบายมาไม่เกิน 2-3 เดือน ดีไม่ดีรายที่ทำธุรกรรมอยู่เคาเตอร์ข้างๆเราวันนั้นอาจจะได้ใช้สิทธิ์0.01%ก็เป็นไปได้

ที่บ่นนี่คือเสียใจ เสียดาย และ เสียความรู้สึกน่ะค่ะ เงินจำนวนไม่น้อยเลยมันมีค่ากะเราและครอบครัวมากนะ กับมนุษย์เงินเดือนเช่นเรา

jasawin
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, August 29, 2012 11:41:26 PM(UTC)
Guest

อย่างที่คุณบองหลาบอกถูกทุกอย่างครับ เพราะผมถามกรมที่ดิน มาเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องก็พูดแบบนี้เลย คือมันไม่มีระเบียบในการคืน และอีกอย่าง การจะขอลดจำนองนี้ต้องการเป็นการขอสินเชื่อเพื่อการฟื้นฟู ซึ่งทำกับทางธนาคาร ดังนั้นทางธนาคารถ้าไม่แจ้งเรา ก็ลำบาก เพราะอย่างกรุงศรี มีหนังสือเวียนจากสำนักงานใหญ่ถึงสาขาเลยว่าค่าจำนองสำหรับกรณีนี้ได้ลดเหลือ 0.01% เจ้าหน้าที่แจ้งผมตั้งแต่ก่อนยื่นเรื่องเลย แต่ตอนบ้านอีกหลังที่ผมขอ soft loan กับกสิกร ก็ไม่มีแจ้งอะไรเลย ผมก็จ่าย 1% ไปเหมือนกัน

Ben10ryu
ความเห็นที่ 12 Posted : Thursday, August 30, 2012 8:27:04 PM(UTC)
Guest

เราก็จ่ายไป 1 % เหมือนกันอะ ยังนึกแปลกใจอยู่วา ทำไมถึงจ่ายแพงจัง

จนท ของธนาคารกับ จนท กรมที่ดิน ก็ไม่แจ้งอะไรเลย รู้ทั้งรู้ว่าเราใช้สิทธิ์ soft loan .... น่าเสียดายจริงๆ

LTS999
ความเห็นที่ 13 Posted : Monday, September 3, 2012 8:09:34 AM(UTC)
Guest

แล้วค่าจดจำนอง ใครจ่ายและเคยจำได้ว่าตอนท่ีซ้ือคอนโด ผู้ขายจ่ายให้เราหมดเลย และเราเข้าโครงการsoftloan แบบน้ีเราจะได้ลดค่าจดจำนองหรือเปล่า(ซ้ือบ้านใหม่)

JTS999
ความเห็นที่ 14 Posted : Monday, September 3, 2012 8:27:44 AM(UTC)
Guest

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ พอดีกำลังจะไปเซ็นต์สัญญากับกรุงศรี แต่เขาไม่ได้แจ้งเราเรื่อง0.01%แบบนี้เราขอลดหย่อนได้หรือเปล่า

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.