Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

gdhsatanic
Posted : Monday, September 10, 2012 11:47:04 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ตอนนี้กำลังเล็งๆเฟอร์นิเจอร์อยู่ครับ คิดว่าจะซื้อจากห้างเหล่้านี้ (แต่ไม่ได้ซื้อทั้งหมดนะครับ ถ้าอันไหนที่ไม่ได้ต้องการความทนทานมาก ผมก็อาจจะซื้อจากร้านข้างนอกเอา ซื้อของแบรนด์ทั้งหมดก็ไม่ไหวเหมือนกัน)

ตอนนี้อยากรู้ว่า แบรนด์ที่ดังๆหน่อย ถ้าตามหัวข้อต่อไปนี้ ช่วยจัดอันดับให้หน่อยครับ

1.ราคา
2.ดีไซน์
3.ความทนทาน
4.การรับประกัน
5.การบริการหลังการขาย

ขอบคุณครับ
ปล ไม่ทราบเข้าใจคำถามผมไหมเอ่ย ตัวอย่างเช่น
1.ราคา ikea ถูกกว่า index ถูกกว่า SB อะไรทำนองนี้อะครับ

หนุ่มนวลจันทร์
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, September 11, 2012 12:16:02 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
จากประสบการณ์ส่วนตัวมากๆเลยนะครับ ที่เคยใช้ที่บ้าน
ikea-->ยังไม่เคยซื้อครับ ไม่เดินดูมาสองครั้ง ไม่รู้จะซื้ออะไรจิงๆ
index-->เป็นเฟอร์นิเจอร์หลักของบ้านผมเลยครับ
sb-->มีชิ้นเดียวในบ้านคือ โต๊ะกินข้าว(แพงมาก แต่เป็นของขวัญเรือนหอจากคุณแม่)
สรุปแบบส่วนตัวนะครับ
1.ราคา sbนี่แพงกว่าindex เฉลี่ย30%ในขนาดและสเป็คของที่เท่าๆกันนะครับ ดีไซส์นี่นานาจิตตังครับ
2.ดีไซส์ แล้วแต่คนชอบนะครับ แต่ ikeaเท่าที่ดู เป็นของที่เน้นใช้งานในคอนโดมิเนียมหรือพื้นที่จำกัด ที่มีฟังชั่นเยอะๆจัดเก็บพับได้นู่นนี่
ส่วนindexผมว่าออกมาสวยและโมเดิร์น ,sbนี่ผมว่าหลังๆเน้นไปแนว วินเทาจและคลาสสิคหรืออิงแลนด์ มากครับ
3.ความทนทาน ikeaบางตัวที่เพื่อนผมใช้ เค้าก็บอกทนนะครับ เพราะปกติขายที่ยุโรป โดยเฉพาะแถบสแกนดิเนเวียนี่ตัวใหญ่ๆทั้งนั้นนะครับคนใช้น่ะ ผมว่าน่าจะทน,indexกับsb ผมว่าพอกัน ต่างกันก็ไม่น่าจะเยอะครับ
4.การรับประกัน ikeaผมไม่รู้นะครับ อย่างที่บอก ไม่เคยใช้ ส่วนindexกับsb ยังไม่เคยเคลมของ แต่คิดว่าน่าจะดีครับ ต้องดูระยะยาวเพราะเพิ่งขึ้นบ้านใหม่ใช้มา6เดือนเอง
5.หลังการขาย ผมให้indexนะครับ มาทำให้ ช่างมาตรงเวลา สอบถามอะไรก็ตอบได้หมด และcall centerดีมากครับ ตามงานตามช่างแบบรู้เลยว่าอยู่บนทางด่วนแล้ว กำลังจะลงประมาณนี้ ส่วนsbก็น่าจะพอๆกัน เพราะมีโต๊ะกินข้าวตัวเดียวที่ซื้อ
***ความเห็นส่วนตัวล้วนๆจากประสบการณ์แบบ ผู้ใช้คนนึงครับ***

Treat
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, September 11, 2012 12:18:36 AM(UTC)
Guest

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

-Ikea ราคาถูกเป็นบางอย่าง ต้องดูดีๆบางอย่างถูกวัสดุดีก็มี บางอย่าง ถูกวันสดุแย่ก็มี ความทนทานผมว่ากลางๆนะ เสียที่ถ้าจะให้จัดส่งหรือประกอบให้ต่อให้ซื้อเป็นแสนก็ต้องจ่าย แถมยิ่งซื้อเยอะยิ่งต้องจ่ายเยอะ ไม่มีเหมา ไปๆมาๆแพงกว่ายี่ห้ออื่นอีก
- Index ดีไซน์ดี วัสดุกลางๆ ราคากลางๆไม่สูงมาก มีปัญหาควรบอกตั้งแต่ตอนที่มีการมาส่งและติดตั้งไม่งั้นคุยยาก (อาจจะมีปัญหาเรื่องส่งขอบ้าง)
- Winner ดีไซน์เชยหน่อย วัสดุบางชิ้นไม่ต่างจาก index เท่าไหร่ ต่างแค่ลักษณะการเคลือบผิวที่ของ index จะดีกว่านิดนึง ส่วนเรื่องการส่งหรือบริการก็เหมือน index ด้านบน
-SB มีแบบเข้าเซ็ทเยอะ แต่ไม่หลากหลายเท่า index ดีไซน์เข้ากับของที่อื่นยากหน่อย เพราะค่อนข้างแหวก ราคาสูงสุดในกลุ่มนี้ แต่ก็มีลดอยู่ตลอด วัสดุโอเค
- Koncept ดีไซน์จะมาแนวหอพักไปเลย เรียบๆเน้นสีไม้ เพราะเน้นราคาถูกเลยจะไม่ค่อยมีงานเคลือบเท่าไหร่ คุณภาพผมว่าเหมือน sb นะต่างแค่การเคลือบ กับการเก็บชิ้นงานของ sb ที่ดีกว่า koncept นิดนึง บริการโอเคกว่า index ครับ

ส่วนเรื่องประกัน ส่วนใหญ่ถ้าพ้นสายตาช่างที่มาส่งปุ๊ป ก็ทำอะไรยากทุกยี่ห้อครับ
เพิ่งเลือกซื้อเฟอร์เหมือนกันครับ ปนกันทุกยี่ห้อที่ว่ามาเลย 555

JoiceDuangluck
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, September 11, 2012 12:19:18 AM(UTC)
Guest

คำถามกว้างเกินจะช่วยระบุบตอบให้ค่ะ

เอาของ Ikea ก่อนน่ะค่ะ ราคา แบบ คุณภาพ ขึ้นอยู่กับชิ้นงานและกำลังทรัพย์เลยค่ะ มันก็ไม่ได้ถูก หรือ แพงซะทุกอย่างในแบรนด์นี้ แต่สิ่งที่ได้จากอิเกียคือ ความมันส์ในการประกอบหากเลือกประกอบเอง (ราคาจะไม่รวมค่าขนส่งและประกอบค่ะ)

ขออนุญาตแนะนำว่า เลือกเทียบเป็นชิ้นต่อชิ้นจะดีและง่ายกว่าค่ะ

towel
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, September 11, 2012 12:43:35 AM(UTC)
Guest

Ikea คุ้มสุดครับ ทั้งวัสดุ และราคา เฟอร์นิเจอร์บางทีต้องตัดใจเก็บเงินซื้อของห้างนะครับ. เพราะร้านข้างนอกหลายร้านวัสดุ ไม่ดีเอาเสียเลย ที่ดีก็มี แต่ก็แพงเว่อร์ไปเลย ส่วนเรื่องรับประกัน อย่าไปสนใจมาก เหมือนๆกัน เซนรับของแล้วจบกัน อิอิ
บ้านผมครึ่งนึง ikea ครึ่งนึง koncept ตัวsale ตกรุ่น ซื้อเฟอต้องใจเย็นๆครับ ค่อยๆดูไปเรื่อยๆ
อย่ารีบ เพราะมันเป็นสินค้าที่อยู่กะเรานานมาก ไม่ถูกใจจริงอย่าซื้อ เพราะมันจะเป็นภาระหนักมากเวลาเราไม่ต้องการมัน ^_^"

t_phorn123
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, September 11, 2012 1:00:11 AM(UTC)
Guest

เชียร์ Koncept กับ index. คะ
ถ้ามีเงินน้อยหน่อยซื้อ koncept

สุกรสยาม
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, September 11, 2012 1:05:16 AM(UTC)
Guest

ส่วนตัวนะครับ IKEA เป็นผู้นำตลาดเฟอร์นิเจอร์สามแบรนด์ที่คุณกล่าวถึงครับ (เท่าที่ทราบ ทั้ง SB / INDEX ต่างเคยเป็นโรงงานผลิตชิ้นงานให้ IKEA ทั้งนั้น ก่อนที่หลัง ๆ IKEA จะหนีไปสั่งของจากจีน เวียดนาม บังคลาเทศ ครับ) โดยทั้งสองแบรนด์ ต่างต่อยอดงานผลิตที่ได้จาก IKEA มาเป็นงานในดีไซน์ของตัวเอง พร้อมเรียนรู้พฤติกรรมคนไทย ที่ไม่ชอบประกอบของเองมาให้ในบริการ และราคาที่บวกเพิ่ม

แต่อยากจะบอกว่า ทั้งสามแบรนด์นี้ ไม่ได้ออกแบบโดยมีวัตถุประสงค์ให้คุณใช้งานได้นานนนนนนน นะครับ ดูวัตถุดิบสิครับ ส่วนใหญ่จะเป็น particle board ซึ่งทำมาจากเศษไม้อัดน้ำยา มันมีข้อดีคือ ถูก แต่ไม่ทน ยิ่งเจออากาศบ้านเราซึ่งร้อนชื้น ใช้งานไม่ค่อยระวัง เจอน้ำก็บวม เละกันหมดครับ

ถ้าจะมองการใช้ให้ทน คุณต้องเลือกใช้เฟอร์นิเจอร์ที่ผลิตจากไม้จริงครับ ซึ่งราคาจะแพงกว่าทั่วไปอีกพอสมควรครับ ในห้างอย่างพวก Index, SB หรือ IKEA ก็มีขาย แต่น้อยครับ เพราะราคาจะสูงมาก อาจจะต้องดูตามงานเฟอร์นิเจอร์ตามเมืองทอง หรือศูนย์สิริกิตต์แทนครับ

simiach
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, September 11, 2012 1:54:58 AM(UTC)
Guest

ikea ซื้อของได้ทันใจดีค่ะ
ล่าสุดจะซื้อเดย์เบด ถามทุกร้านบอกเหมือนกันหมดต้องรอสั่งทำ20 วัน
แต่มีความจำเป็นจะใช้ใน3-4วัน ก็ต้องพึ่งอิเกีย ซื้อได้ทันที ประกอบก็ไม่ยาก

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Thursday, June 20, 2013 3:58:38 PM(UTC)
Guest

ขายเฟอร์นิเจอร์ของsb ทั้งหมดพึ่งซื้อมาได้2เดือนคะ มีโต๊ะกินข้าวหินอ่อนพดร้อมเก้ออี้กำมะหยีคะซื้อมารวมทั่งชุก50000กว่าบาทคะขายพร้อมทั้งชุด35000ถึง40000คะสนใจติดต่อหนิง 0922549105คะ
Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, July 17, 2013 10:51:40 AM(UTC)
Guest

Built In ถูก? คุณภาพดี? เฟอร์นิเจอร์สวยๆ? หาตามเน็ตถูกหลอกก็เยอะราคาแพงมาก
กว่าจะหาที่ทำถูกได้นานมาแต้ก็คุ้มครับเพราะถูกกว่าครึ่งต่อครึ่งวัสดุก็เท่ากัน
จึงอยากแนะนำใครที่กำลังมองหา Built In ถูกๆ ลองติดต่อเลยครับ
ลองเปรียบเทียบกับเจ้าอื่นเลยครับผมท้าเลยไม่ถูกจริงไม่ดีจริงไม่กล้าแนะนำครับ
คุณ เอก 089-481-3312 (กรุงเทพและปริมลฑลนะครับ)
Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, May 21, 2014 12:26:08 PM(UTC)
Guest

ร้านเซ็นเตอร์ เฟอร์นิท พระราม2 เลย
http://www.centerfurnit....r=32&cname=Promotion
ขายเฟอร์นิเจอร์ราคาถูกมากอ่ะ เป็นโรงงานมาขายเอง
Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Thursday, June 12, 2014 7:37:34 AM(UTC)
Guest

มันขึ้อยู่กับการดีไซด์ การออกแบบการตกแต่งของเรามากกว่าครับว่าต้องการแนวไหน บ้างที่ดูที่ราคามากไปเวลาซื้อมาแล้วอาจทำให้ห้องไม่สวยตามแบบที่ต้องการนะครับ ต้องเดินดูบ่อยๆ ค่อยๆซื้อที่ละชิ้นสองชิ้นเพิ่อดูว่ามันจะเข้ากันหรือเปล่าเช่น ต้องการโซฟาก็ต่องดูว่าเป็นลักษณะแบบไหนเข้ากับตัวห้องพื้นที่ที่วางหรือเปล่าสีเข้ากับกำแพงและผ้าม่านไหม อะไรทำนองเนี้ยครับ ผมเคยเดินเลือกซื้อเครื่องครัวของ Ikea ยังแพงกว่า ของSB อีกนะครับ แต่มันมีข้อจำกัดหลายอย่างเช่นไซต์ที่จะวางว่าจะเอาตัวรูปแบบตามยาวหรือเข้ามุม สรุปนะครับ ควรเดินดูบ่อยๆ เลือกที่ชอบแล้วตัดสินใจ ห้องผมที่คอนโดพระราม3 ก็มีครบแถบทุกแบรด์นะครับ แล้วแต่ว่าอันไหนจะเหมาะนะครับ
AS.Furniture
ความเห็นที่ 12 Posted : Thursday, April 21, 2016 10:51:57 AM(UTC)
Guest

[img]null[/img]รับผลิตเฟอร์นิเจอร์ ตกแต่งภายในสไตล์ SB/INDEX ออกแบบด้วย3Dดูภาพเหมือนจริง
งานดีไซน์ที่ลงตัว เรียบง่ายด้วยโทนสีธรรมชาติ ที่ผสมผสานกันอย่างลงตัวเน้นประโยชน์ใช้สอยทั้งบ้าน และคอนโด อพาร์ทเม้น ฯลฯ เล็กหรือใหญ่ในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด เฟอร์นิเจอร์ทำจากไม้ปาติเคิ้ลบอร์ดเกรดA
(P/B) หรือ MDF ปิดผิวด้วยเมลามีน มีหลายสี (กันปลวก) ในราคากันเอง ออกแบบลงตัว จากช่างที่ชำนานงาน และผ่านโรงงานใหญ่ๆ มาแล้วเน้นคุณภาพ
รับขนย้ายเฟอร์นิเจอร์น็อกดาวทุกชนิด จากช่างที่ชำนาญงานรับประกันกานขนย้ายพร้อมติดตั้ง ราคาที่ย่อมเยา
สนใจดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
http://www.as-furniture91.com/
084-649-8578
workoutetc Offline
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, January 3, 2017 12:52:51 AM(UTC)
workoutetc

Rank: Newbie

:) ถ้ามีงบ แนะนำ SB ดีกว่าคับแบบสวยกว่า Index แต่คุณภาพก้อใกล้ ๆ กันลองไปที่ Showroom ได้คับ..ผมชอบ SB มากกว่าน่ะคับ.. ส่วน Ikea บ้างอย่าง OK น่ะแต่ ไม่มีบริการประกอบให้แถมต้องแบกกลับบ้านเอง..
โดยรวมผมชอบ SB มากกว่า
The crytral SB design square
แสดงอารมณ์
แบรนด์ Konceptfurnture แบรนด์ลูกของ SB คับ เค้าทำเฟอร์สำหรับคอนโดเยอะเหมาะกันลองไปดูล่ะกัน > www.konceptfurniture.co.th
แสดงอารมณ์
ส่วนแบรนด์อื่น ๆ ก้อมีแต่แบบอาจจะไม่สวยเท่าต้อง
www.sangonfurniture.co.th/รวมร้านเฟอร์นิเจอร์ แบรนด์อื่น ๆ
jojo83 Offline
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, May 28, 2019 8:41:21 PM(UTC)
jojo83

Rank: Newbie

เล่นเกมสนุกๆ ผ่านมือถือได้ง่ายๆ ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ใดก็เล่นง่ายๆ ได้ทุกที่ ทุกเวลาตามที่คุณต้องการ
ดาวน์โหลด pussy888
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.