Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

BlossomMelody
Posted : Monday, July 2, 2012 6:34:09 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
รบกวนขอถามนิดนึงว่าถ้าต้องการเพิ่มชื่อคู่สมรสในกรรมสิทธิ์บนโฉนดที่ดินเพื่อขอรับสิทธิ์ดอกเบี้ยน้ำท่วม 3% 5 ปี ต้องเสียค่าธรรมเนียมการเพิ่มกรรมสิทธิ์นี้เท่าไหร่คะ สอบถามไปยังที่ดินได้รับแจ้งว่าเสียแค่ 75 บาทเพราะเป็นสินสมรสอยู่แล้ว แต่ถามทางแบงค์ แบงค์บอกเค้าคิดเป็น % ขอราคาประเมินของที่ดิน ซึ่งทำแล้วจะเสียประมาณ 200,000 บาท ตกลงไม่รู้เชื่อใครดี มีใครพอจะตอบได้บ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ เพราะถ้าเสีย 200,000 คงไม่ทำ แพงเกิน

แม่ถ้วยฟูฯ
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, July 2, 2012 8:59:01 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ตามที่เจ้าหน้าที่ที่ดินบอกนะคะ เพราะไม่ใช่การซื้อขาย

กฎหมายแพ่งมาตรา 1475 ถ้าสินสมรสใดเป็นจำพวกที่ระบุไว้ใน มาตรา 456 แห่งประมวลกฎหมายนี้ หรือที่มีเอกสารเป็นสำคัญ สามีหรือภริยา จะร้องขอให้ลงชื่อตนเป็นเจ้าของรวมกันในเอกสารนั้นก็ได้

รายละเอียดตาม"ระเบียบกรมที่ดินว่าด้วยการจดทะเบียนลงชื่อคู่สมรสในหนังสือแสดงสิทธิในที่ดิน พ.ศ.๒๕๒๙" ในลิงค์นี้ค่ะ ตรวจสอบดูด้วยว่าเข้าตามเงื่อนไขหรือเปล่านะคะ
http://www.dol.go.th/dol...andbook/april/news18.htm

BlossomMelody
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, July 2, 2012 9:16:02 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณแม่ถ้วยฟูนะคะ

banarm
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 3, 2012 2:58:50 PM(UTC)
Guest

คนรักลูก
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 3, 2012 9:53:40 PM(UTC)
Guest

ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าใส่ชื่อลูกด้วยได้มั้ย..จะเสียอะไรหรือเปล่าคะ พ่อกับแม่จดทะเบียนกันอยู่แล้วค่ะ

แม่ถ้วยฟูฯ
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, July 4, 2012 7:05:33 PM(UTC)
Guest

ใส่ขื่อลูกต่างจากใส่ชื่อคู่สมรสค่ะ เพราะสินสมรสนั้นคู่สมรสอีกฝ่ายเป็นเจ้าของครึ่งหนึ่งอยู่แล้วตามกฎหมาย จะมีชื่อในโฉนดหรือไม่ก็ตาม แต่ลูกยังไม่มีความเป็นเจ้าของในที่ดินของพ่อแม่ การใส่ชื่อลูกถือเป็นการให้ที่ดินค่ะ เพียงแต่ยังไม่ได้แบ่งโฉนดออกไปเท่านั้น

การให้ทีดินต้องเสียค่าธรรมเนียมการโอน 2% แต่ถ้าเป็นการให้ลูกลดเหลือ 0.5% ต้องเสียค่าอากรอีก 0.5% แม้ให้ลูกก็ไม่ได้ลดค่ะ รวมต้องเสีย 1% ของราคาประเมินของที่ดินส่วนที่ใส่ชื่อลูกค่ะ ดังนั้น ไม่จำเป็นต้องรีบให้ค่ะเปลืองสตางค์เปล่าๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.