Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Yongy
Posted : Saturday, August 4, 2012 8:08:55 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แอร์ Daikin Inverter 18000btu น้ำทิ้งรั่ว แต่ไม่ได้รั่วเพราะท่อน้ำทิ้งตัน

มันรั่วจากตำแหน่งในภาพ ไม่แน่ใจว่า ตัวชีลตรงนั้นมีปัญหาหรือเปล่า เพิ่งเป็นหลังจากให้ช่างแอร์มาล้างแอร์

กรณีแบบนี้ ช่างแอร์ทั่วไปจัดการได้ไหมครับ? หรือต้องซ่อมใหญ่ให้ช่างจากศูนย์มาซ่อม ...

เจอในกูเกิล บางกรณีต้องตัดแอร์มาล้าง ถ้าตัดแอร์ล้างจะหายไหมครับ?
ไม่เคยตัดแอร์มาล้างเลย แต่ตำแหน่งรั่วมันแปลกๆ ไม่รู้รั่วจากตรงไหน

ขอบคุณครับ

Yongy
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, August 4, 2012 8:10:09 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ภาพ ด้านซ้าย ต่อท่อน้ำทิ้งเพิ่มเอง เพราะตันบ่อย -.-

Yongy
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, August 4, 2012 8:10:37 AM(UTC)
Guest

อีกภาพ ตำแหน่งน้ำรั่วจากด้านหน้า
คอยล์เย็นโมเดล FTKD18GV2S ครับ

Wavido_1976 (wavido_1976)
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, August 4, 2012 2:19:53 PM(UTC)
Guest

เรียกศูนย์มาเถอะคะ จะได้บอกเค้าด้วยว่ามันเกิดหลังจากเค้ามามาล้างแอร์

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, August 4, 2012 3:16:11 PM(UTC)
Guest

ระยะห่างระหว่าตัวแอร์กับเพดาน กี่เซ็น ถ้าเท่ากับ 1 ไม้บรรทัด ไม่จำเป็นต้องตัดเลย......!!!!!

ปล....ถ้าช่างมีความสามารถ ไม่จำเป็นต้องจากศูนย์ครับ.......

ปล....1....ถ้าพอมีความรู้ทางช่างยนต์ ช่างกล ช่างไฟ ช่างไม้ ...........ให้ขันน็อตที่ล็อคแผลงคอยล์เย็นออก แล้วง้างคอยล์ขึ้น ตอนนั้นหละ คุณจะเห็นขุมทรัพย์ที่อยู่ในแอร์เครื่องนี้

ช่างแอร์มือใหม่ (boyzana)
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, August 4, 2012 3:30:49 PM(UTC)
Guest

อาการแบบนีี้ี้ ไดกิ้นเป็นบ่อยครับ มันมีถาดน้ำด้านหลัง ตันที่ถาดด้านหลังอะครับ ต้องแกะแผงแบบท่าน ดวงอีเกิ้งแนะนำ แล้วเช็ดล้างให้สะอาด พอเช็ดเสร็จ ก็ให้ทดลองนำน้ำใส่ขวดเทใส่ด้านที่แผงคอยล์เย็นด้านหลัง ดูว่าหยดอยู่หรือไหม ถ้ายังหยดก็ไล่ดูว่ามันตันตรงรูหรือเปล่าครับผม

แอ๊บบี้
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, August 4, 2012 5:22:55 PM(UTC)
Guest

โอ เจอแบบนี้ดีนะที่เลือกมิตซู ตอนนั้นลังเล 2 ยี่ห้อนี้่ค่ะ
ทั้งเย็นเงียบทน ไม่มีปัญหาเลย แล้วโชคดีได้ช่างที่เก่งด้วย
ตัวต่อไปเห็นทีต้องมิตซูอีกอย่างไม่ต้องลังเล

suvimon_c
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, August 4, 2012 7:33:34 PM(UTC)
Guest

เป็นหลังจากให้ช่างแอร์มาล้างแอร์ ก็เรียกมาทำให้ใหม่ครับ ดูจากจุดรั่ว(น้ำcoil เย็นเอ่อ)แสดงว่าพลาดมาตั้งแต่ครั้งแรกที่ช่างติดตั้งไม่ดีเหมือนตัวเครื่องก้มcoil เย็นหน้าลง slopeท่อระบายไม่ดี ลองหาอะไรดันเครื่องให้ขนานผนัง

Yongy
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, August 5, 2012 2:30:23 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกท่านครับ ตกลงโทรตามช่างคนเดิมให้มาดูแล้วครับ แล้วจะมารายงานผลอีกครั้งครับ

XP NEVERDIE
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, August 5, 2012 6:09:07 PM(UTC)
Guest

แอร์รั่วจากถาดหลัง ต้องตัดล้างอย่างเดียว ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็มีถาดหลัง มันก็ตันได้ทั้งนั้นคับ

Yongy
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, August 8, 2012 2:46:00 AM(UTC)
Guest

ช่างเข้ามาเมื่อวันอาทิตย์ครับ

ตกลงช่างถอดน๊อตด้านซ้ายแล้วง้างแผงคอยล์เย็นขึ้น เหมือน คห.4 บอกครับ

ช่างบอกว่าแผงหลังไม่ตัน แต่ทางน้ำที่ไหลมาลงท่อด้านข้างมีเมือกจับ เอาไขขวงเขี่ยๆ เทน้ำล้างๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ

ช่างยังบ่นว่ายี่ห้อนี้ถอดถาดรองน้ำไม่ได้ ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น ...

Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, January 23, 2013 6:15:53 PM(UTC)
Guest

ช่สงแอร์ทั่วไก็ก็ได้ครับ ลองไปดูที่เว็บนี้ครับ รับแก้น้ำหยดครับ ราคาแอร์บ้าน.com
Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, August 28, 2020 10:34:42 PM(UTC)
Guest

Originally Posted by: Guest Go to Quoted Post
ช่างเข้ามาเมื่อวันอาทิตย์ครับ

ตกลงช่างถอดน๊อตด้านซ้ายแล้วง้างแผงคอยล์เย็นขึ้น เหมือน คห.4 บอกครับ

ช่างบอกว่าแผงหลังไม่ตัน แต่ทางน้ำที่ไหลมาลงท่อด้านข้างมีเมือกจับ เอาไขขวงเขี่ยๆ เทน้ำล้างๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ

ช่างยังบ่นว่ายี่ห้อนี้ถอดถาดรองน้ำไม่ได้ ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น ...

ไม่ทราบอยู่ในกรุงเทพไหมคะ จะรบกวนขอเบอร์ช่างหน่อย เรียกมา 3 ที่ละไม่หายเลยคะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.